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DIBAJI 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni makubaliano baina ya Mamlaka (Mtoa huduma) na 

Mteja (Mnufaika wa huduma) ikiwa ni ahadi ya Mamlaka kwa wateja wake katika 

kuhakikisha viwango vya ubora wa utoaji huduma vinafikiwa kulingana na matarajio ya 

wateja. 

Mkataba huu unaainisha viwango vya ubora wa huduma zinazotarajiwa kutolewa kwa 

kuzingatia mahitaji na matarajio ya wateja na wadau wetu. Aidha, mkataba umeainisha 

haki na wajibu wa Mteja na Mamlaka sambamba na kutoa maelekezo ya taratibu za 

utoaji wa mrejesho pale ambapo mteja hakuridhishwa na huduma zinazotolewa na 

MORUWASA. 

Tunakusudia kutoa huduma bora na endelevu na zinazoaminika za majisafi na salama 

pamoja na usafi wa mazingira kwa wakazi wa Manispaa ya Morogoro na huduma za 

majisafi kwa wakazi wa Mji wa Kilosa, Mji wa Mikumi na Dumila (Halmashauri ya Wilaya 

ya Kilosa), maeneo ya Dakawa na Mzumbe (Wilaya ya Mvomero), Mji mdogo wa 

Mahenge (Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga) pamoja na maeneo ya Mkambarani, 

Pangawe na Mkono wa Mara (Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro) ili kuboresha afya 

na hali ya maisha ya wananchi wa maeneo hayo. 

Mkataba huu ni nyenzo muhimu katika kuongeza tija, uwazi na uwajibikaji na pia katika 

kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina ya MORUWASA na wadau wake. Mkataba 

huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima utendaji kazi wa MORUWASA katika 

utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. 

Utekelezaji wa Mkataba huu utafuatiliwa na mapungufu yatakayobainika yatatumika 

katika kufanya mapitio na marekebisho ya Mkataba ili kuongeza ufanisi wa utoaji wa 

huduma zetu. Mapitio na marekebisho ya Mkataba yatafanyika kila baada ya miaka 

mitatu au wakati wowote itakapohitajika. 

Tunashauri watumishi, wateja na wadau wetu wote kuufahamu kwa kina na kwa 

ufasaha mkataba huu na kuutumia ipasavyo. 

 

.........................                                                                   

Mha. Tamim T. Katakweba 

MKURUGENZI MTENDAJI 
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ORODHA YA VIFUPISHO 

1. EWURA- Energy and Water Regulatory Authority (Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji) 
 

2. MORUWASA- Morogoro Urban Water Supply and Sanitation Authority (Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro. 
 

3. TZS- Tanzanian Shillings (Shilingi za Tanzania) 
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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA imeandaa Mkataba 

wa Huduma kwa Wateja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa 

maeneo yote yanayohudumiwa na MORUWASA, mambo muhimu kuhusu huduma 

zinazotolewa na jinsi MORUWASAinavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na 

wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa MORUWASA kutoa huduma kwa uwazi na 

uwajibikaji.  

Mkataba huu ni muongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 

zitolewazo na MORUWASA, kwani mkataba huu umelenga kuboresha utendaji kazi, 

kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.  

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna 

ambavyo atatoa malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia 

Mkataba unaeleza taratibu za namna ya kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja 

anapata huduma chini ya viwango vilivyokubalika. Kwa ujumla, Mkataba wa Huduma 

kwa Wateja ni chombo ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, 

wafanyakazi wa Mamlaka na wadau wengine.  

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja utafuatiliwa ili upungufu 

utakayojitokeza utumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza 

ufanisi wa utoaji huduma.  

Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja, 

watumishi na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji 

wake. Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu ili kuboresha 

huduma kwa wateja.  
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2. MADHUMUNI YA MKATABA  

Madhumuni ya Mkataba huu ni kuimarisha uhusiano baina ya Mamlaka na wateja wake 

kwa kuwafahamisha wateja na umma kwa ujumla juu ya aina za huduma zitolewazo na 

MORUWASA na viwango vya huduma hizo.  

  

Mkataba pia unaelezea muda ambao watumishi wa MORUWASA watatumia kutoa 

huduma pamoja na wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. Aidha, Mkataba 

unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo atatoa 

malalamiko iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 

Pia mkataba huu unatoa uwepo wa mfumo wa wazi wa upokeaji wa maoni na 

malalamiko na kutoa mrejesho kwa wateja baada ya kufanyiwa kazi. 

3. ENEO LA HUDUMA  

 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro ni Mamlaka iliyoanzishwa 

mnamo mwaka 1997 na inafanya kazi kulingana na Sheria ya Maji na Usafi wa 

Mazingira Na.5 ya mwaka 2019 

 

Eneo la Huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 

(MORUWASA) linajumuisha na inahudumia maeneo yafuatayo: 

(i) Manispaa ya Morogoro. 
(ii) Miji midogo ya Kilosa, Mikumi, Dumila, (Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa). 
(iii) Maeneo ya Mzumbe na Dakawa (Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero). 
(iv) Maeneo ya Mkambarani, Pangawe na Mkono wa Mara (Halmashauri ya Wilaya 

ya Morogoro). 
(v) Mji wa Mahenge (Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga). 

 

4. DIRA NA DHIMA. 

4.1. Maono 
Majengo yote ndani ya eneo la Mamlaka kupata huduma za uhakika za majisafi 
na usafi wa mazingira.  

4.2. Dhima 
Kutoa Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira za Uhakika, zenye Gharama 

Nafuu, Zinazokidhi Mahitaji ya Wateja na zilizo Rafiki kwa Mazingira. 

4.3. Maadili ya Msingi  
MORUWASA inazingatia maadili ya msingi katika kuwahudumia wateja wake 
na wananchi, ambayo ni: 

 
(i) Ufanisi 
Tunahakikisha katika kutekeleza majukumu na wajibu wetu kwa jamii yetu, 
Wadau na Wateja wetu kwa ufanisi na kwa kufuata misingi ya uwajibikaji. 
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(ii) Uadilifu 
Tunazingatia uadilifu katika kufanya kazi na maamuzi mbalimbali ili kuhakikisha 
tunaimarika na kuheshimika na wadau wa ndani na nje ya Mamlaka kwa maslahi 
ya Taifa. 
 

(iii) Kufanya kazi kwa pamoja 
Tunaamini kuwa kutengeneza mazingira ya kufanya kazi kwa pamoja na kwa 
ushirikiano na wadau muhimu kutatuwezesha kutoa huduma bora zaidi na 
kupata matokeo yaliyokusudiwa. 

(iv) Ubunifu 
Tunaamini kuwa ubunifu na fikra sahihi katika kunawezesha Mamlaka katika 

utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. 

(v) Ushirikishwaji 
Tunawahusisha na kuwashirikisha wateja, wadau na jamii kwa ujumla katika 

mambo yenye tija kwa Mamlaka ili kujenga na kuimarisha uhusiano chanya wa 

kudumu. 

(vi) Uwazi 
Tunahakikisha shughuli na maamuzi yetu yanakuwa wazi kwa wateja na wadau 

wetu wote. 

 

(vii)  Usawa 
Tunatoa huduma na fursa sawa bila ubaguzi wa aina yoyote. 

5. HUDUMA ZITOLEWAZO 

MORUWASA inatoa huduma zifuatazo kwa wateja wake Kwa mujibu wa sheria ya 

huduma za maji na Usafi wa Mazingira na. 5 ya mwaka 2019: 

(i) Kuunganisha na kusambaza huduma ya majisafi kwa wateja.  

(ii) Kuwaunganisha wateja kwenye mfumo wa majitaka. 

(iii) Uondoshaji wa majitaka kwa wateja waliounganishwa kwenye mfumo wa 

majitaka. 

(iv) Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko Kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu.  

(v) Kuandaa Ankara za maji na kuziwasilisha kwa wateja kwa Wakati. 

(vi) Kurekebisha au kubadilishia dira za maji zitakazobainika kuwa na hitilafu 

(Mbovu). 

(vii) Kurejesha huduma ya maji kwa mteja aliyesitishiwa Huduma. 

 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi/majitaka, mteja atapaswa kukamilisha hatua 

zifuatazo: 
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(i) Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya majisafi. 

Fomu hii inapatikana katika Ofisi ya Makao Makuu na Ofisi za kanda kwa 

maeneo tunayoyahudumia. Mteja anatakiwa kuwa na vielelezo vifuatavyo: 

a) Picha moja ndogo ya rangi (passport size); 

b) Nakala ya kitambulisho cha Taifa au cha Kupigia kura au Hati ya 

kusafiria au leseni ya udereva; 

c) Nakala ya Mkataba wa Mauziano (Kwa maeneo ambayo 

hayajapimwa) 

d) Nakala ya Ofa au Hati ya nyumba (Kwa maeneo yaliyopimwa) 

(ii) Kujisajili ofisi ya huduma kwa mteja (Ofisi za Makao makuu na Ofisi za 

kanda kutika ili kuwezesha hatua zaidi kufanyika uchunguzi (survey) ili 

kufanya tathmini ya gharama za maunganisho; 

(iii) Kulipia Ada ya Maunganisho; na 

(iv) Kulipia gharama za vifaa vya maunganisho mapya Kwa kutumia namba 

maalumu ya malipo ya serikali ambayo mteja atapatiwa na ofisi. 

 

6. AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi 

ya maji kama yafuatayo: 

Na. Aina ya Mteja Ufafanuzi 

1. Wateja wa Majumbani Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya 
kawaida ya nyumbani. 

2. Wateja wa Taasisi 
 

Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya 
Kitaasisi. 

3. Wateja wa Biashara Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya 
kibiashara  

4. Wateja wa Viwanda Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya 
viwanda 

5. Vituo vya kuchotea maji 
(Vioski) 

Wateja wanaopata huduma ya maji kupitia Vituo 
vya kuchotea maji (Vioski) 

6. Wateja wa Magari ya Boza Mawakala wanaosambaza majisafi kwa kutumia 
magari ya maboza 

7.  VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA WATEJA 

MORUWASA itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa kuzingatia 

viwango vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyoainishwa kwenye 

kiambatisho Na.1. Aidha, endapo Mamlaka itashindwa kutimiza viwango vilivyowekwa 

ndani ya muda uliokubalika, itatoa fidia kwa mteja kama ilivyo ainishwa kwenye 

Kiambatisho Na. 2. 
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8. BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 

MORUWASA itatoza wateja wake bei za huduma za majisafi na usafi wa mazingira 

zilizoidhinishwa na EWURA na kutangazwa kwenye gazeti la Serikali au kama 

itakavyoelekezwa vinginevyo na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA). Bei 

hizi zimeainishwa katika Jedwali Na. 1. – Jedwali Na. 14. 

Pia bei hizi zinapatikana katika Ofisi za MORUWASA Makao Makuu na katika Ofisi zote 

za Kanda. Ni haki ya mteja kupatiwa bei hizo endapo atahitaji. 

Jedwali Na. 1: Bei ya Mauzo ya Majisafi- Manispaa ya Morogoro 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 
 

1,600 1,600 1,600  
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 
 

1,900 1,900 1,900 

Biashara 
 

2,240 2,240 2,240 

Viwanda 
 

2,860 2,860 2,860 

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski) 

1,000 1,000 1,000 

Boza 
 

1,600 1,600 1,600  

 
 
Jedwali Na. 2: Bei ya Mauzo ya Maji- Kanda ya Kilosa 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 1200 1200 1200  
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 1200 1200 1200 

Biashara 1200 1200 1200 

Viwanda 1200 1200 1200 

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski) 

2500 
2500 2500 

 

 

Jedwali Na. 3: Bei ya Mauzo ya Majisafi Mikumi 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 1,400 1,400 1,400  
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Taasisi 1,650 1,650 1,650 Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Biashara 1,700 1,700 1,700 

Viwanda 2,000 2,000 2,000 

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski)) 

1,400 1,400 1,400 

Jedwali Na. 4: Bei ya Mauzo ya Majisafi Dakawa 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 800  800  800   
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 910  910  910  

Biashara 945  945  945  

Viwanda 1,080  1,080  1,080  

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski)) 

945 
 945 945 

 

Jedwali Na. 5: Bei ya Mauzo ya Majisafi Dumila 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 1,200 1,200 1,200  
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 1,200 1,200 1,200 

Biashara 1,200 1,200 1,200 

Viwanda 1,200 1,200 1,200 

Vituo vya 

kuchotea maji 

(Vioski) 

Vituo vya 

kuchotea maji 

(Vioski) 

1,200 1,200 

 

Jedwali Na. 6: Bei ya Mauzo ya Majisafi Mkambarani 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 1000 1000 1000  
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 1000 1000 1000 

Biashara 1000 1000 1000 

Viwanda 1000 1000 1000 
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Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski) 

1000 1000 1000 

 

 

 

 

Jedwali Na. 7: Bei ya Mauzo ya Majisafi Mzumbe 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 700 700 700  
Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji 

Taasisi 1000 1000 1000 

Biashara 1000 1000 1000 

Viwanda 1000 1000 1000 

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski) 

700 700 700 

 

Jedwali Na. 8: Bei ya Mauzo ya Majisafi Mahenge 

Kundi la 
Mteja 

Bei ya Maji 
2023/24 (TZS) 

Bei ya maji 
2024/25 (TZS) 

Bei ya maji 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
EWURA 

Majumbani 1200 

 
1200 1200 

Kila Mteja 
atatozwa 1% 
ya matumizi 
yake ya maji Taasisi 1200 

 
1200 1200 

Biashara 1200 1200 1200 

Viwanda - - - 

Vituo vya 
kuchotea maji 
(Vioski)) 

- - - 

 

Jedwali Na.  9: Bei ya Uondoshaji wa Majitaka kupitia mtandao wa majitaka 

(Manispaa ya Morogoro) 

Kundi la Mteja Gharama Meta 
moja ya Ujazo 
ya matumizi ya 
majisafi 2023/24 
(TZS) 

Gharama kwa 
Meta moja ya 
Ujazo ya 
matumizi ya 
majisafi  
2024/25 (TZS) 

Gharama Meta 
moja ya Ujazo 
ya matumizi 
ya majisafi 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
VAT 18 % 

Majumbani 600 600 600 
 

Kila Mteja 

atatozwa 18% 
Taasisi 900 900 900 
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 ya VAT katika 

Ankara yake 

ya majisafi 

Biashara 1000 1000 1000 
 

Viwanda 1,100 1,100 1,100 
 

Mteja mwenye mtandao wa majitaka asiyekuwa na Ankara ya maji kwa sababu ya    

kutokutumia maji ya MORUWASA ataendelea kutozwa gharama ya majitaka kwa 

kuzingatia miongozo ya EWURA. 

Jedwali Na. 10: Bei za Umwagaji Majitaka katika mabwawa ya kutibu majitaka 

 

Jedwali Na. 11: Gharama ya uzibuaji wa chemba za majitaka 

Kundi la Mteja TZS 

Majumbani 50,000 

Biashara  50,000 

Taasisi 50,000 

 
 Jedwali Na. 12: Ada ya maunganisho ya majisafi 

Eneo/Kanda TZS/% 

Manispaa ya Morogoro 26,100 

Kilosa 50,040 

Mikumi 20% ya gharama ya maunganisho 

Mzumbe 26,100 

Mkambarani 55,000 

Dakawa 20% ya gharama yamaunganisho 

Dumila 20% ya gharama ya maunganisho 

Mahenge 50,000 

 
 Jedwali Na. 13: Ada ya maunganisho ya mtandao wa majitaka 

Eneo/Kanda TZS 

Manispaa ya Morogoro 26,000 

 

 Jedwali Na. 14: Ada ya urejeshaji huduma ya maji  

Eneo/Kanda TZS 

Manispaa ya Morogoro 15,000 

Kilosa 10,000 

Ujazo 
(Meta za 
Ujazo) 

Gharama 
umwagaji wa 
majitaka 
2023/24 (TZS) 

Gharama 
umwagaji wa 
majitaka 
2024/25 (TZS) 

Gharama 
umwagaji wa 
majitaka 
2025/26 (TZS) 

Tozo ya 
VAT 18 % 

Majumbani 20,000 20,000 20,000 Mteja atatozwa 18% 
ya VAT kwa kila tripu 
moja Biashara 20,000 20,000 20,000 

Taasisi 20,000 20,000 20,000 
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Mikumi 10,000 

Mzumbe 10,000 

Mkambarani 15,000 

Dakawa 10,000 

Dumila 20,000 

Mahenge 10,000 

  

9. WAJIBU WA MAMLAKA KWA MTEJA 

 
(i)  Kuzalisha na kusambaza majisafi    na salama ya   kutosha kwa kufuata 

viwango vinavyotambulika na kutoa huduma ya majitaka katika mazingira yaliyo 
salama na endelevu. 

(ii) Kupokea na kushugulikia maombi au malalamiko ya wateja kwa wakati. 
(iii) Kuhudumia wateja wote kwa heshima, unyenyekevu, nidhamu na kwa haki.  

(iv) Kushirikisha bila ya upendeleo wowote. 

(v) Kutoa Dira za maji kwa wateja.  
(vi) Kushirikiana na Wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha utoaji wa huduma 

za maji. 
(vii) Kusoma dira za maji na kutoza Ankara za maji kwa mteja kwa kuwashirikisha 

wateja.  
(viii) Kuhamasisha na kuelimisha wateja wake juu ya matumizi sahihi wa maji, 

utunzaji wa vyanzo vya maji na miundombinu ya maji.  
(ix) Kufanya mabadiliko ya gharama za huduma na kuyatekeleza. 
(x) Kutokuondoa au kutokubadilisha Dira ya maji bila mshirikisha mteja au 

mwakilishi wake, isipokuwa upatikanaji wao ukiwa umeshindikana kuwepo. 
(xi) Kukusanya maduhuli kutoka kwa wateja wake yanayotokona na mauzo ya 

majisafi, huduma ya uondoshaji wa majitaka na ada mbalimbali zinazotokana na 
huduma hizo kwa ajili ya uendeshaji na uboreshaji wa huduma. 

(xii) Kufanya ukarabati na matengenezo ya bomba za usambazaji kuanzia bomba 
zenye kipenyo inchi 1. 

(xiii) Kuwataarifu wateja na wadau kuhusu hali ya huduma ya Majisafi na usafi wa 
Mazingira katika maeneo yanayohudumiwa na MORUWASA. 

(xiv) Kuzingatia Kanuni zote za uendeshaji wa Mamlaka za maji ikiwa ni pamoja na 
kutowasitishia wateja huduma ya maji siku za sikukuu, Ijumaa baada ya saa sita 
mchana, Jumamosi na Jumapili. 

(xv) Kushirikiana na watoa huduma wengine kama vile Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Wilaya, 
Halmashauri ya Manispaa na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Wakala 
wa barabara (TANROADS na TARURA), Wakala wa Majengo (TBA), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Wazabuni, Kampuni ya Simu Tanzania (T.T.C.L), Polisi, 
Magereza, Posta na wadau wengine ambao MORUWASA itahitaji huduma zao. 

 

10. HAKI ZA MAMLAKA 

(i) Kulipwa Ankara za huduma za majisafi na uondoshaji wa majitaka kwa 

wakati. 
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(ii) Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa ankara kwa wakati (siku 30 

baada ya kumpatia notisi/ankara). 

(iii) Kusitisha huduma ya maji kwa mteja anayehujumu huduma za maji. 

(iv) Kuheshimiwa na kutokubugudhiwa kwa mtumishi wa Mamlaka au wakala 

wake wakati wa kutoa huduma.  

(v) Kuchukua hatua kwa mteja anayeiba maji na kuharibu miundombinu ya maji 

kwa mujibu wa sheria.   

(vi) Kufuatilia na kukagua miundombinu ya maji wakati wowote nyumbani kwa 

mteja, eneo la biashara, viwandani au Taasisi.  

 

 

11.  WAJIBU WA MTEJA KWA MAMLAKA 

(i) Kulipa Ankara kwa wakatiili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha 

huduma kwa wateja wake. 

(ii) Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka. 

(iii) Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa sahihi. 

(iv) Kulinda miundombinu ya majisafi na usafi wa Mazingira inayotumika kumpa 

huduma kama vile Dira za Maji, Mabomba n.k.  

(v) Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka wanaowahudumia katika 

kuboresha huduma ya majisafi na majitaka, ukusanyaji wa mapato pamoja na 

usomaji wa dira za maji. 

(vi) Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa maji safi na majitaka. 

(vii) Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu ya majisafi na majitaka, wizi 

wa Maji wa aina yoyote ili kuokoa maji yasipotee pamoja kutoa taarifa kuhusu 

uharibifu na uchafuzi wa vyanzo vya Maji. 

(viii) Kuchangia gharama zinazohusiana na bomba linalopeleka maji nyumbani 

kwa mteja kutoka bomba kuu. 

(ix) Kufanya matengenezo yote ya miundombinu ya maji inayotumika kumpatia 

maji mteja kuanzia kwenye Dira ya maji kwenda ndani ya nyumba ya mteja. 

(x) Kuhakikisha ananunua bomba za daraja ‘’C’’ na vifaa vya maunganisho 

wakati wakuunganishiwa huduma ya maji ili kuepuka mivujo inayotokana na 

mabomba yasiyokidhi viwango. 

(xi) Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya mtumishi anayeomba au kupokea rushwa. 

(xii) Kutumia maji kwa uangalifu na kwa matumizi yaliyokusudiwa. 

(xiii) Kuzingatia matumizi sahihi ya mtandao wa majitaka. 

(xiv) Kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni na taratibu za huduma za maji 

zilizowekwa. 



11 
 

12. HAKI ZA WATEJA 

(i) Kupata huduma ya majisafi na salama kwa mujibu wa Mkataba wa Huduma 

kwa Mteja. 

(ii) Kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

(iii) Kusikilizwa na kuelimishwa kuhusu huduma za majisafi na usafi wa mazingira 

(iv) Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko.  

(v) Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma anayopewa na Mamlaka.  

(vi) Kupata huduma bila kubaguliwa. 

(vii) Kupata ufafanuzi na utatuzi kuhusu huduma za Majisafi na Usafi wa 

Mazingira. 

(viii) Kupimiwa ufanisi wa dira yake ya maji endapo atahitaji. 

 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 

Watateja watatumiwa Ankara za maji kila mwezi na wanaweza kufanya malipo 

ya huduma za maji na usafi wa mazingira ikiwa ni pamoja na Ankara za maji, 

maunganisho ya majisafi na majitaka kwa kutumia namba maalumu za malipo 

(CONTROL NUMBER) zitakazotolewa na Mamlaka, Malipo yatafanyika kupitia 

njia zifuatazo: 

(i) Mitandao ya simu za kiganjani, yaani kwa njia ya (Mpesa, Tigo Pesa, Airtel 
Money, Halo Pesa na T-Pesa). 

(ii) Huduma za kibenki ikiwemo benki ya CRDB, benki ya NMB, benki ya DTB, 
benki ya NBC, Benki ya TCB (zamani ikijulikana kama Benki ya Posta) 
pamoja na mawakala wa benki hizo.  
 

NB: MORUWASA haitapokea malipo ya pesa taslimu 

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA  

 

MORUWASA inapokea na kushughulikia malalamiko juu ya changamoto 

zinazojitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko 

yake kwa kutumia njia zifuatazo: 

(i) Kufika katika Dawati la Malalamiko Ofisi za MORUWASA; 

(ii) Kupiga Simu ya Huduma kwa Mteja bure 0800751011 au 0736737736 

(Whatsapp); 

(iii) Barua pepe info@moruwasa.go.tz; 

(iv) Mitandao ya Kijamii ya MORUWASA: facebook/instagram @moruwasa na x 

(zamani Twitter) @moruwasa2; 

(v) Mfumo wa serikali wa e-mrejesho: www.emrejesho.gov.go.tz; 

(vi) Mteja kutembelewa na Afisa wa MORUWASA;  

(vii)  Barua kwa Mkurugenzi Mtendaji 

mailto:info@moruwasa.go.tz
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Anuani ya Barua ni: 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA). 

S.L.P. 5476, MOROGORO. 

15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

 

(i) Kupokea lalamiko la Mteja aliyefika ofisini dawati la malamiko, aliyewasilisha 

lalamiko kwa maandishi/barua, na aliyepiga simu ya huduma kwa wateja. 

(ii) Kusajili lalamiko la Mteja kwenye mfumo kwa kitengo husika kulingana na aina 

ya lalamiko. 

(iii) Kupeleka lalamiko kwa mtendaji husika kulingana na aina ya lalamiko ili 

kujibu/kushughulikia lalamiko na kutoa ufafanuzi.  

(iv) Afisa wa Huduma kwa Mteja kufuatilia mrejesho wa lalamiko.  

(v) Mrejesho wa namna lalamiko la mteja lilivyoshughulikiwa kwa njia zifuatazo; 

kama vile Kumpigia mteja simu na Kumfikia mteja ana kwa ana ili kutatua 

lalamiko na kueleza namna, njia au hatua zilizofanyika kutatua lalamiko. 

(vi) Kutoa mrejesho wa maandishi kwa mteja aliyewasilisha lalamiko kwa 

maandishi/barua. 

(vii) Kutoa mrejesho kwa mteja aliyefika ofisini na aliyepiga simu ya huduma kwa 

wateja. 

 
Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo 

mlalamikaji hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata 

rufaa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata 

taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA 

za kuandaa na kuwasilisha malalamiko. 

16. UFUATILIAJI 

Mamlaka itafanya yafuatayo ili kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa viwango vya 

huduma kama ilivyoahidiwa kupitia Mkataba wa huduma kwa Mteja:  

(i) Kufuatilia na kutathmini ushughulikiaji wa malalamiko yaliyopokelewa na 

Mamlaka yanashughulikiwa kwa wakati. 

(ii) Mteja kupata huduma ya maunganisho ya majisafi na uondoshaji wa majitaka 

kwa wakati mara baada ya kukamilisha malipo. 

(iii) Mteja aliyesitishiwa huduma kwa sababu ya deni kurudishiwa huduma ya maji 

kwa wakati mara baada ya kukamilisha malipo. 

(iv) Upimaji ubora wa majisafi kupitia maabara ya ubora wa maji ya MORUWASA na 

Maabara ya ubora wa Majisafi na Majitaka Mkoa ili kujiridhisha na kutathimini 

ubora wa majisafi yanayozalishwa na majitaka kabla ya kuruhusiwa kwenye 

mazingira. Pia ukaguzi unaofanywa na EWURA kwa lengo la kujiridhisha na 
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ubora wa majisafi yanayozalishwa na majitaka kabla ya kuruhusiwa kwenye 

mazingira. 

(v) Kukagua mivujo ya majisafi na majitaka katika maeneo mbalimbali ya mtandao 

wa bomba na wateja. 

(vi) Kufuatilia ujazaji wa taarifa sahihi kwenye fomu ya uchunguzi wa dira. 

17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Afisa Huduma kwa Mteja hupiga simu kwa mteja aliyelalamika ili kutoa mrejesho wa 

namna ambavyo lalamiko lake lilivyoshughulikiwa. Pia, Mamlaka kupitia kituo cha  

hutoa Taarifa mbalimbali kwa wateja wake juu ya viwango vya utoaji wa huduma 

vilivyofikiwa kupitia Mikutano ya Wananchi, Mikutano ya Wadau na Mitandao ya 

Kijamii (whatsapp), Vyombo vya Habari. 

Aidha, MORUWASA itatoa huduma ya majisafi na majitaka kwa uhakika na endapo 

kutajitokeza dharula au tatizo la ukosefu wa huduma ya majisafi na majitaka, 

utaratibu wa kuwataarifu wateja utafanyika kwa lengo la kuwawezesha wateja 

kupata taarifa na kujipanga mapema katika kipindi cha matengenezo husika. 

Taarifa zifuatazo zitatolewa na MORUWASA: 

(i)  Taarifa kuhusiana na kazi za matengenezo ya miundombinu ya 
majisafi/Majitaka  

MORUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma ya maji linalotokana 

na kupangwa kwa matengenezo au maboresho ya miundombinu ya maji kwa 

utaratibu ufuatao:   

a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza tatizo la huduma ya maji endapo 

katizo hili ni la muda mrefu au litachukua zaidi ya muda wa saa 12 bila huduma 

ya maji. 

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji endapo 

katizo hili ni la muda mfupi au litachukua kati ya muda wa saa 1 hadi saa 5 bila 

huduma ya maji. 

Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa radhi endapo MORUWASA 

haitaweza kukamilisha matengenezo zaidi ya muda uliotajwa kwenye vipengele (a) 

na (b) hapo juu.  

(ii)  Taarifa kuhusiana na katizo la umeme katika mitambo ya maji. 
Kwa ukosefu wa huduma ya maji ambao haukupangwa kutokana na katizo/ukosefu 

wa umeme katika mitambo ya maji MORUWASA itaujulisha umma/wateja wake na 

endapo kutajitokeza kukatika kwa umeme ghafla au kiwango cha umeme kupungua 

kiasi cha kutoweza kuendesha mitambo ya kusambaza maji, suala hili litakuwa nje 

ya uwezo wa MORUWASA na linaweza kuathiri upatikanaji wa huduma ya maji 

katika maeneo mbalimbali yanayohudumiwa na MORUWASA. 
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(iii)  Taarifa kuhusiana na dharura ya kupasuka kwa bomba kuu la maji.  
Endapo kuna dharura yoyote ya bomba kubwa kupasuka na maji kumwagika, 

MORUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma ya maji linalotokana 

na dharura hii ndani ya muda wa saa mbili (2) baada tu ya kudhibiti tatizo kwa 

kufunga maji yasiendelee kumwagika.  

MORUWASA itatumia taratibu au mojawapo ya taratibu zifuatazo za mawasiliano ili 

kuwapatia taarifa husika wateja wake:  

(i) Mitandao ya kijamii ya Mamlaka (facebook, Instagram, Twitter na Whatsapp). 

(ii) Ujumbe mfupi wa simu ijulikanayo kwa jina la “SMS-taarifa” ambayo itatumika 

kuwajulisha wateja juu ya taarifa au matukio mbalimbali ya tatizo la ukosefu wa 

maji kutokana na matengenezo ya miundombinu ya maji, dharura ya kupasuka 

kwa bomba kuu la maji, ukosefu wa umeme kwenye mitambo ya kusukuma maji.  

(iii) Kuwataarifu wateja kwa kutumia gari la matangazo ya kipaza sauti . 

(iv) Kuwataarifu wateja kwa kutumia vyombo vya habari. 

 

18. MAPITIO YA MKATABA 

Mkataba huu wa huduma kwa mteja utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitatu. 

Aidha Mkataba huu utapitiwa wakati wowote itakapohitajika kwa kuzingatia 

yafuatayo: 

(i) Maoni na Mrejesho kutoka kwa wateja na wadau wetu. 

(ii) Mabadiliko katika mpango mkakati wetu. 

(iii) Mabadiliko ya sera, sheria, taratibu na kanuni zinazosimamia sekta ya maji 

zinazoweza kuathiri vipengele vya Mkataba. 

(iv) Mabadiliko ya bei na viwango vya huduma. 

(v) Tathmini ya utendaji dhidi ya viwango vya huduma zetu. 

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi 

na kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya 

kupima utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka. 

19. MAWASILIANO 

(i) Anuani: Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

             Morogoro (MORUWASA), 

             S.L.P 5476,  

             MOROGORO. 

Ofisi ya MORUWASA Makao Makuu inapatikana Manispaa ya Morogoro kwa 

anuani ya makazi 30 barabara ya Mazimbu, 67105 Uwanja wa Taifa. 

(ii) Simu ya Huduma kwa Wateja Bure: 0800751011(Bure)  
(iii) Simu ya Mezani: +255 23 2614214/+255 23 2934277 
(iv) Barua pepe : info@moruwasa.go.tz 
(v) Tovuti: www.moruwasa.go.tz 

mailto:info@moruwasa.go.tz
http://www.moruwasa.go.tz/
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(vi) Mitandao ya kijamii: 
Instagram /facebook @moruwasa, X (zamani Twitter) @moruwasa2 
 

20. SAA ZA KAZI 

Ofisi za MORUWASA Makao Makuu na Kanda zipo wazi siku za Jumatatu hadi 
Ijumaa kuanzia saa 1:30 asubuhi hadi 10:30 Alasiri. Kwa siku za Jumamosi, 
Jumapili, na Sikukuu za kitaifa ofisi zetu zitafungwa. 
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21.  VIAMBATISHI 

 
Kiambatisho Na. 1: Viwango vya Huduma navyostahili kupata wateja kutoka 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA) 
 
Na. Huduma Maelezo  Lengo la Ubora wa 

Huduma kwa mujibu 
wa Kanuni za EWURA 
(GN 849) 

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 
Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Morogoro  

1. Kupata 
huduma ya 
majisafi 

Kuunganishwa 
na huduma ya 
majisafi na/ au 
majitaka 

 

Huduma itaunganishwa 
ndani ya muda wa siku 
za kazi zisizozidi 7 
baada ya mteja kulipia 
gharama au ada za 
kuunganishiwa huduma. 

Huduma itaunganishwa ndani 
ya muda wa siku za kazi 
zisizozidi 7 baada ya mteja 
kulipia gharama husika na 
ada za kuunganishiwa 
huduma na kukamilisha 
hatua/mahitaji yanayotakiwa. 

2. Dira ya 
Maji-1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu. 

Dira ya maji yenye 
tatizo/hitilafu 
itakarabatiwa au 
kubadilishwa ndani ya 
siku za kazi zisizo zidi 
15 tangu kupokea 
taarifa na kuthibitisha 
ubovu wa dira ambao 
haujasababishwa na 
mteja. 

Huduma ya kurekebisha au 
kubadilisha dira zenye 
matatizo itafanyika ndani ya 
siku za kazi zisizozidi 15 
tangu kupokelewa kwa taarifa 
ya mteja. 

 
3. 

Dira ya 
Maji-2 

Usomaji wa 
Dira za maji 

Usomaji wa dira 
utafanyika angalau 
mara moja kwa kila 
miezi miwili ili mradi dira 
husika inaweza kufikika 
na mtoa huduma. 
 

Usomaji wa Dira ya maji 
utafanyika mara moja kila 
mwezi 

4. 
 

Kusitisha 
Huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma 
kimakosa 

Kurejesha huduma 
ndani ya saa 24 baada 
ya kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi kamili.  

Huduma ya maji iliyositishwa 
kimakosa itarejeshwa ndani 
ya saa 24 baada kuwa 
usitishaji wa huduma 
haukuwa na ushah 

5. 
 
 

Kurejesha 
Huduma 

Kurejesha 
huduma baada 
ya kulipa deni  

Ndani ya saa 24 baada 
ya kulipa deni.  

Huduma ya maji itarejeshwa 
ndani ya saa 24 baada ya 
mteja kulipa deni na gharama 
za kurejeshea huduma. 

6. Malalamiko Majibu ya 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea  

Malalamiko yatachunguzwa 
na kupatiwa ufumbuzi ndani 
ya siku za 5 za kazi tangu 
tarehe ya kupokelewa kwa 
lalamiko. 
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7. Afya na 
Usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye 
mtandao wa 
majitaka 
kufurika ndani 
ya nyumba ya 
mteja. 

Hakuna majitaka kutoka 
katika mfumo wa 
majitaka kuingia ndani 
ya jengo la wateja 

Hairuhusiwi majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa majitaka 
na kufurika ndani ya nyumba 
ya mteja. Mafuriko 
yatadhibitiwa ndani ya saa 24 
za kazi baada ya kupokea 
taarifa mteja. 

8. Afya na 
Usalama-2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Hakuna majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo / makazi 
ya mteja. 

Hakuna majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kutiririka kwenye 
eneo / makazi ya mteja. 
Mafuriko yatadhibitiwa ndani 
ya saa 12 za kazi baada ya 
kupokea taarifa. 
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Kiambatisho Na. 2: Viwango vya fidia kwa mteja pale MORUWASA inaposhindwa 
kutimiza malengo ndani ya muda uliokubalika kwa mujibu wa kanuni za EWURA (GN. 
849) 

NA
. 

HUDUMA MAELEZO LENGO (Muda 
uliopangwa) 

FIDIA KIANZIO 
(Fidia kwa 
kutokutimiza 
huduma ndani 
ya muda 
uliopangwa) 

FIDIA KWA 
KUENDELEA 
KUCHELEWA  

1. Kupata 
huduma 

Kuunganishwa na 
huduma ya 
majisafi na/au 
majitaka 

Mteja ataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 
saba (7) za kazi baada 
ya Wateja kulipia 
gharama 
zamaunganisho na / au 
ada 

TZS. 15,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

2. Dira ya 
Maji- 1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu.  

 Muda usiozidi siku 7 za 
kazi kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu. 

TZS. 15,000 TZS.5,000 kwa 
siku 

3. Dira ya 
Maji-2 

Usomaji wa dira 
ya maji. 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila baada ya 
mwezi mmoja. Usomaji 
hufanyika kati ya tarehe 
1- 10 kila mwezi. 

TZS. 15,000 TZS.5,000 kwa 
siku 

4. Kusitisha 
Huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma usio na 
ushahidi sahihi. 

Kurejesha huduma ndani 
ya masaa 24 baada ya 
kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi 

 TZS. 30,000 TZS.5,000 kwa 
siku 

5. Kurejesha 
Huduma 

Kurejesha 
huduma baada ya 
kulipia deni.  

Ndani ya masaa 24 
baada ya kulipa deni. 

TZS. 30,000 TZS.5000 kwa 
siku 

6. Malalamiko Kushughulikia 
Malalamiko 
yasiyohusu 
Ankara 

Muda usiozidi siku 15 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

TZS. 30,000  TZS.5,000 kwa 
siku 

7. Malalamiko Ushughulikiaji wa 
Malalamiko 
yanayohusu 
Bili/Ankara 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamil- isha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzi tarehe 
ya kupokea lalamiko 

TZS.30,000  TZS.5,000 kwa 
siku 
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8. Afya na 
Usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye mtandao 
wa majitaka 
kufurika ndani          
ya nyumba 
 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kufurika 
ndani ya nyumba ya 
mteja. 

TZS.40,000  TZS.20,000 
kwa siku 

9. Afya na 
Usalama-2 

Mafuriko kutoka 
kwenye mfumo 
wa majitaka       
(mafuriko ya nje) 
 

Haitakiwi majitaka kutoka 
kwenye mtadano wa 
Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo /makazi ya 
mteja 

TZS. 30,000  TZS.20,000 
kwa siku 

  

 

 

 


